ਸੀ੍ ਹਰਕਿ੍ਸ਼ਨ ਧਿਆਈਐ ਜਿਸ ਡਿੱਠੇ ਸਭ ਦੁੱਖ ਜਾਏ

ਕੀਰਤਪੁਰ ਵਲੋਂ ਦਿੱਲੀ ਪੌਣੇ ਦੌ ਸੌ ਮੀਲ ਦੂਰ ਸਥਿਤ ਹੈ। ਗੁਰੂਦੇਵ ਦੇ ਨਾਲ ਭਾਰੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿੱਚ ਸੰਗਤ ਵੀ ਚੱਲ ਪਈ। ਇਸ ਗੱਲ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਰੱਖਕੇ ਆਪ ਜੀ ਨੇ ਅੰਬਾਲਾ ਸ਼ਹਿਰ ਦੇ ਨਜ਼ਦੀਕ ਪੰਜੋਖਰਾ ਨਾਮਕ ਸਥਾਨ ਉੱਤੇ ਸ਼ਿਵਿਰ ਲਗਾ ਦਿੱਤਾ ਅਤੇ ਸੰਗਤ ਨੂੰ ਆਦੇਸ਼ ਦਿੱਤਾ ਕਿ ਤੁਸੀ ਸਭ ਪਰਤ ਜਾਵੋ।

ਪੰਜੋਖਰਾ ਪਿੰਡ ਦੇ ਇੱਕ ਪੰਡਤ ਜੀ ਨੇ ਸ਼ਿਵਿਰ ਦੀ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਸ਼ੋਭਾ ਵੇਖੀ ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਨਾਲ ਆਏ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਸਿੱਖਾਂ ਵਲੋਂ ਪੁੱਛਿਆ: ਇੱਥੇ ਕੌਣ ਆਏ ਹਨ ? ਜਵਾਬ ਵਿੱਚ ਸਿੱਖ ਨੇ ਦੱਸਿਆ: ਕਿ ਸ਼੍ਰੀ ਗੁਰੂ ਹਰਿਕਿਸ਼ਨ ਮਹਾਰਾਜ ਜੀ ਦਿੱਲੀ ਪ੍ਰਸਥਾਨ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਸ਼ਿਵਿਰ ਹੈ।

ਇਸ ਉੱਤੇ ਪੰਡਤ ਜੀ ਚਿੜ ਗਏ ਅਤੇ ਬੋਲੇ: ਦਵਾਪਰ ਵਿੱਚ ਸ਼੍ਰੀ ਕ੍ਰਿਸ਼ਣ ਜੀ ਅਵਤਾਰ ਹੋਏ ਹਨ, ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਗੀਤਾ ਰਚੀ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਇਹ ਬਾਲਕ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਹਰਿਕਿਸ਼ਨ ਕਹਾਉਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਭਗਵਤ ਗੀਤਾ ਦੇ ਕਿਸੇ ਇੱਕ ਸ਼ਲੋਕ ਦਾ ਮਤਲੱਬ ਕਰਕੇ ਦੱਸ ਦਵੇ ਤਾਂ ਅਸੀ ਮਾਨ ਜਾਵਾਂਗੇ। ਇਹ ਵਿਅੰਗ ਜਲਦੀ ਹੀ ਗੁਰੂਦੇਵ ਤੱਕ ਪਹੁਂਚ ਗਿਆ।

ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਪੰਡਤ ਜੀ ਨੂੰ ਸੱਦਿਆ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਉਸਤੋਂ ਕਿਹਾ: ਪੰਡਤ ਜੀ ! ਤੁਹਾਡੀ ਸ਼ੰਕਾ ਨਿਰਾਧਾਰ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਡੀ ਇੱਛਾ ਅਨੁਸਾਰ ਗੀਤਾ ਦੇ ਮਤਲੱਬ ਕਰ ਵੀ ਦਿੱਤੇ ਤਾਂ ਵੀ ਤੁਹਾਡੇ ਭੁਲੇਖੇ ਦਾ ਛੁਟਕਾਰਾ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿਉਂਕਿ ਤੁਸੀ ਇਹ ਸੋਚਦੇ ਰਹੋਗੇ ਕਿ ਵੱਡੇ ਘਰ ਦੇ ਬੱਚੇ ਹਾਂ, ਸੰਸਕ੍ਰਿਤ ਦੀ ਪੜ੍ਹਾਈ ਕਰ ਲਈ ਹੋਵੇਗੀ ਇਤਆਦਿ। ਪਰ ਅਸੀ ਤੈਨੂੰ ਗੁਰੂ ਨਾਨਕ ਦੇ ਘਰ ਦੀ ਵਡਿਆਈ ਦੱਸਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਾਂ। ਅਤ: ਤੁਸੀ ਕੋਈ ਵੀ ਵਿਅਕਤੀ ਲੈ ਆਓ ਜੋ ਤੁਹਾਨੂੰ ਨਾਲਾਇਕ ਵਿਖਾਈ ਦਿੰਦਾ ਹੋਵੇ, ਅਸੀ ਤੁਹਾਨੂੰ ਗੁਰੂ ਨਾਨਕ ਦੇਵ ਜੀ ਦੇ ਵਾਰਿਸ ਹੋਣ ਦੇ ਨਾਤੇ ਉਸਤੋਂ ਤੁਹਾਡੀ ਇੱਛਾ ਅਨੁਸਾਰ ਗੀਤਾ ਦੇ ਮਤਲੱਬ ਕਰਵਾਕੇ ਵਿਖਾ ਦਵਾਂਗੇ।

ਚੁਣੋਤੀ ਸਵੀਕਾਰ ਕਰਣ ਉੱਤੇ ਸਾਰੇ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਜਿਗਿਆਸਾ ਪੈਦਾ ਹੋ ਗਈ ਕਿ ਗੁਰੂਦੇਵੇ ਪੰਡਤ ਨੂੰ ਕਿਸ ਪ੍ਰਕਾਰ ਸੰਤੁਸ਼ਟ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਉਦੋਂ ਪੰਡਤ ਕ੍ਰਿਸ਼ਣਲਾਲ ਇੱਕ ਪਾਣੀ ਢੋਣ ਵਾਲੇ ਨੂੰ ਨਾਲ ਲੈ ਆਇਆ ਜੋ ਬੈਹਰਾ ਅਤੇ ਗੂੰਗਾ ਸੀ।

ਉਹ ਗੁਰੂਦੇਵ ਜੀ ਵਲੋਂ ਕਹਿਣ ਲਗਾ: ਕਿ ਤੁਸੀ ਇਸ ਵਿਅਕਤੀ ਵਲੋਂ ਗੀਤਾ ਦੇ ਸ਼ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਮਤਲੱਬ ਕਰਵਾ ਕੇ ਵਿਖਾ ਦੳ। ਗੁਰੂਦੇਵ ਨੇ ਝੀਂਵਰ ਛੱਜੂ ਰਾਮ ਉੱਤੇ ਕ੍ਰਿਪਾ ਨਜ਼ਰ ਪਾਈ ਅਤੇ ਉਸਦੇ ਸਿਰ ਉੱਤੇ ਆਪਣੇ ਹੱਥ ਦੀ ਛੜੀ ਮਾਰ ਦਿੱਤੀ। ਬਸ ਫਿਰ ਕੀ ਸੀ ?

ਛੱਜੂ ਰਾਮ ਝੀਂਵਰ ਬੋਲ ਪਿਆ ਅਤੇ ਪੰਡਤ ਜੀ ਨੂੰ ਸੰਬੋਧਨ ਕਰਕੇ ਕਹਿਣ ਲਗਾ: ਪੰਡਤ ! ਕ੍ਰਿਸ਼ਣ ਲਾਲ ਜੀ,ਤੁਸੀ ਗੀਤਾ ਦੇ ਸ਼ਲੋਕ ਉਚਾਰਣ ਕਰੋ। ਪੰਡਤ ਕ੍ਰਿਸ਼ਣ ਲਾਲ ਜੀ ਹੈਰਾਨੀ ਵਿੱਚ ਚਾਰੇ ਪਾਸੇ ਝਾਂਕਣ ਲਗਾ। ਉਨ੍ਹਾਂਨੂੰ ਲਾਚਾਰੀ ਦੇ ਕਾਰਣ ਭਗਵਤ ਗੀਤਾ ਦੇ ਸ਼ਲੋਕ ਉਚਾਰਣ ਕਰਣੇ ਪਏ।

ਜਿਵੇਂ ਹੀ ਝੀਂਵਰ ਛੱਜੂ ਰਾਮ ਨੇ ਪੰਡਤ ਜੀ ਦੇ ਮੂੰਹ ਵਲੋਂ ਸ਼ਲੋਕ ਸੁਣਿਆ, ਉਹ ਕਹਿਣ ਲਗਾ: ਪੰਡਤ ਜੀ ! ਤੁਹਾਡੇ ਉਚਾਰਣ ਅਸ਼ੁਧ ਹਨ, ਮੈਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਸ ਸ਼ਲੋਕ ਦਾ ਸ਼ੁਧ ਉਚਾਰਣ ਸੁਣਾਂਦਾ ਹਾਂ ਅਤੇ ਫਿਰ ਮਤਲੱਬ ਵੀ ਪੁਰੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਸਪੱਸ਼ਟ ਕਰਾਂਗਾ। ਛੱਜੂ ਰਾਮ ਨੇ ਅਜਿਹਾ ਕਰ ਵਖਾਇਆ। ਪੰਡਤ ਕ੍ਰਿਸ਼ਣ ਲਾਲ ਦਾ ਸੰਸ਼ਏ ਨਿਵ੍ਰੱਤ ਹੋ ਗਿਆ। ਉਹ ਗੁਰੂ ਚਰਣਾਂ ਵਿੱਚ ਵਾਰ–ਵਾਰ ਪ੍ਰਣਾਮ ਕਰਣ ਲਗਾ।

ਤੱਦ ਗੁਰੂਦੇਵ ਜੀ ਨੇ ਉਸਨੂੰ ਕਿਹਾ: ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਾਡੀ ਸ਼ਰੀਰਕ ਉਮਰ ਵਿਖਾਈ ਦਿੰਦੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਕਾਰਣ ਤੁਹਾਨੂੰ ਭੁਲੇਖਾ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ, ਵਾਸਤਵ ਵਿੱਚ ਬਰਹਮਗਿਆਨ ਦਾ ਸ਼ਰੀਰਕ ਉਮਰ ਵਲੋਂ ਕੋਈ ਸੰਬੰਧ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ। ਇਹ ਦਸ਼ਾ ਪੂਰਵ ਸੰਸਕਾਰਾਂ ਦੇ ਕਾਰਣ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਵੀ ਕਿਸੇ ਉਮਰ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਤੁਸੀਂ ਸੰਸਕ੍ਰਿਤ ਭਾਸ਼ਾ ਦੇ ਸ਼ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਅਰਥਾਂ ਨੂੰ ਕਰ ਲੈਣ ਮਾਤਰ ਵਲੋਂ ਪੂਰਣਪੁਰੂਸ਼ ਹੋਣ ਦੀ ਕਸੌਟੀ ਮਾਨ ਲਿਆ ਹੈ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਇਹ ਵਿਚਾਰਧਾਰਾ ਹੀ ਗਲਤ ਹੈ।

ਮਹਾਂਪੁਰਖ ਹੋਣਾ ਅਤੇ ਸਦੀਵੀ ਗਿਆਨ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੋਣਾ, ਭਾਸ਼ਾ ਗਿਆਨ ਦੀ ਪ੍ਰਾਪਤੀ ਵਲੋਂ ਉੱਤੇ ਦੀ ਗੱਲ ਹੈ। “ਆਤਮਕ ਦੁਨੀਆ” ਵਿੱਚ “ਉੱਚੀ ਆਤਮਕ ਦਸ਼ਾ” ਉਸਨੂੰ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਜਿਨ੍ਹੇ “ਨਿਸ਼ਕਾਮ”, ਕਾਰਜ ਪ੍ਰਾਣੀ ਮਾਤਰ ਦੇ ਕਲਿਆਣ ਦੇ ਕਾਰਜ ਕੀਤੇ ਹੋਣ ਅਤੇ ਜੋ ਹਰ ਇੱਕ ਸਵਾਸ ਨੂੰ ਸਫਲ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਪ੍ਰਭੂ ਚਿੰਤਨ ਮਨ ਵਿੱਚ ਵਿਅਸਤ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ।

ਇਸ ਪ੍ਰਭਾਵਿਕ ਪ੍ਰਸੰਗ ਦੀ ਸਿਮਰਤੀ ਵਿੱਚ ਅੱਜ ਵੀ ਪੰਜੋਖਰਾ ਪਿੰਡ ਵਿੱਚ ਸ਼੍ਰੀ ਹਰਿਕਿਸ਼ਨ ਜੀ ਦੇ ਕੀਰਤੀ ਥੰਮ੍ਹ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਬਣਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ।

LEAVE A REPLY